

TANGAZO LA SERIKALI Na. 221 La tarehe 15/4/2022

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA YA 290

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya kifungu cha 7(1)(y) na 16 (1))

**SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
BAGAMOYO YA MWAKA 2022**

- | | | |
|---|----|--|
| Jina na tarehe ya
kuanza
kutumika | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. ya Mwaka 2022 na itaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo |
| Tafsiri | 3. | <p>Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri au mtu yeyote mwingine atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo;</p> <p>“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika mwaka husika wa mapato;</p> <p>“hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kihalibu zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, zikijumuisha nyaraka, hesabu au maelezo</p> |

yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizouzwa;

“kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za mauzo yake;

‘Mkurugenzi’ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri au mtumishi yeyote atakayeteuliwa kwa wakati huo kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;

“Ushuru wa Huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa kwa Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara iliyotolewa chini ya sheria yoyote kwa huduma za umma anazotumia kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya Ushuru wa Huduma.

Utozaji wa
Ushuru

- 4.- (1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kutoka kwa kila mlipa ushuru.
- (2) Ushuru utakaotowwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) utatozwa katika kila kipindi cha hesabu kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika eneo la Halmashauri baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa Bidhaa.

Ukaguzi wa
kumbukumbu za

- 5.- (1) Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala

biashara

anaweza katika muda wa kazi kuingia kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa ushuru kwa nia ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyingine kama atakavyoona inafaa kufanyiwa ukaguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru kinachotakiwa kulipwa.

- (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza, kwa notisi ya siku saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya tathmini au kukusanya Ushuru wa Huduma.
- (3) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi anaweza kumtaka mlipa ushuru kufika mbele yake.

Muda wa kulipa

6. Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na sheria nyingine yoyote, kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha miezi mitatu katika mwaka wa fedha wa Serikali.-

Kuwasilisha
hesabu za
mwisho

- 7.-
 - (1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.
 - (2) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza:
 - (a) kukubali hesabu za mwisho na kutathmini ushuru katika msingi huo;
 - (b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini ya kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

- (3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza, kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- (4) Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii utalipwa katika muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

Makosa na
adhabu

- 8.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:
- (a) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa Halmashauri;
 - (c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; au
 - (d) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- (2) Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kutumikia kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Kufifilisha kosa

9. (1) Bila kujali masharti ya Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa

kutoza kiasi cha shilingi laki mbili kwa mtu yeyote atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii na kuwa tayari kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii,

- (2) Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu kidogo cha (1) atatakiwa kujaza fomu maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hii.

—
JEDWALI
—

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 9 (2))

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi mwenye Simu Na..... wa
S.L.P.....ninayefanya biashara..... katika eneo la
..... lililopo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya
....., kwa hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa Tarehe.....Mwezi.....
Mwaka..... nilikiuka Kifungu cha..... cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ya Mwaka 2022.

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa kiasi
cha shilingi laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu wangu
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Jina.....

Saini:.....Tarehe:

MBELE YANGU:

Jina:.....

Saini:.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani la halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo kilichofanyika tarehe 17/11/2021.

SHAURI SELENDI,
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya,
Bagamoyo.

MOHAMED ABDALLAH USINGA,
Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya,
Bagamoyo.



Dodoma,
1 Machi, 2022

NAKUBALI,

INNOCENT L. BASHUNGWA (MB.),
Waziri wa Nchi OR-Tamisemi,