

TANGAZO LA SERIKALI Na. 220 la tarehe 15/4/2022

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

—
SURA 290
—

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
BAGAMOYO YA MWAKA 2022

- | | | |
|-------------------------------------|----|---|
| Jina na
Mwanzo
wa
Kutumika | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya bagamoyo ya Mwaka 2022 na itanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| Tafsiri | 2. | <p>Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:</p> <p>“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa umma yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hii;</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo;</p> <p>“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri;</p> <p>“madini ya ujenzi” maana yake ni kifusi, udongo, mchanga, tarazo, moramu, mawe, kokoto, mawe, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;</p> <p>“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;</p> |

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;
“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.

Utozaji wa
ada na
ushuru

- 3.-
- (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.
 - (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.
 - (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.
 - (4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.

Wajibu wa
kulipa ada
na ushuru

- 4.
- Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii.

Muda wa
kukusanya
ada na
ushuru

- 5.-
- (1) Muda wa kukusanya ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.
 - (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

Usimamizi
wa Sheria
Ndogo

- 6.-
- (3) Malipo ya ada na ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru.
 - (4) Malipo ya ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.
 - (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali kinachotolewa na Halmashauri.
 - (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru.
 - (3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama za mnada.
 - (4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.
 - (5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo utakuwa umesababishwa na Halmashauri au Wakala.

- Uteuzi wa Wakala 7.- (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa:
- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.
- Mamlaka ya Afisa Mwidhini wa 8. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya kukusanya ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- Makosa na adhabu 9.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:
- (a) atashindwa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; au
- (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kibali au leseni ya Halmashauri shughuli zinazohitaji kulipiwa ushuru.
- (2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha kwanza atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili

na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo
kisichopungua miezi kumi na mbili na
kisichozidi miezi ishirini na nne.

- | | | |
|--|----------|---|
| Kufifilisha
kosa | 10.
- | Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake mwenyewe na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kulipa ada au ushuru anaodaiwa. |
| Kufutwa
kwa
Tangazo la
Serikali
na.
403/2012
la Tarehe
28/12/201
2 | 11.
- | Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya yaa Bagamoyo, 2012. |

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

JEDWALI LA KWANZA

(Chini ya kifungu cha 3(1))

A.Ushuru mbalimbali

Na	Aina ya Mazao	Kiwanago cha ushuru na kipimo/(kwa kilo1)
1	korosho na mazao ya biashara	3% ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo
2	Nafaka	3% ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo
3	Samaki na mazao ya samaki	5% ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo
4	Matunda	3% ya bei ya mauzo sokoni
5	Dagaa	5% ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo
6	Mazao ya mikunde	3% ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo
7.	Unera/mkonge	3% ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo
8.	Ushuru wa nyumba za kulala wageni	10% ya bei ya chumba kwa siku
9.	Ushuru mkaa	1,000 kwa gunia
10.	Kuni, kuni, nguzo,gogo,fitomrunda	1,000 kwa mita za ujazo
11.	Ushuru wa chumvi	Tsh. 200 kwa kg 50

B.usshuru wa huduma ya usafi wa Machinjio

Na	Aina ya mifugo	Kiasi cha ushuru
1	Ng'ombe	Tsh 3,000/= kwa mfugo
2	Mbuzi	Tsh 1,500/= kwa mfugo
3	Kondoa/Punda	Tsh 1,500/= kwa mfugo
4	Nguruwe	Tsh 2,000/= kwa mfugo

C. Ada ya Ukaguzi wa Nyama

Na	Aina ya mifugo	Kiasi cha Ada
1	Ng'ombe	Tsh 2,000/= kwa Mfugo
2	Mbuzi	Tsh 1,000/= kwa Mfugo
3	Kondoa	Tsh 1,000/= kwa Mfugo

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

4	Nguruwe	Tsh 2,000/= kwa Mfugo
---	---------	-----------------------

D. Ushuru wa Kushusha Mizigo katika Eneo au Soko lolote liliotengwa na Halmashauri

Na	Aina ya chombo cha usafirishaji	Kiasi cha ushuru
1	uzito wa kuanzia tani 1 – 5	Tsh 2,000/=
2	uzito wa kuanzia tani 6 – 10	Tsh 5,000/=
3	uzito wa kuanzia tani 11 – 20	Tsh 10,000/=
4	uzito wa kuanzia tani 20 – 50	Tsh 20,000/=

E Ada ya Kibali.

Na.	Aina ya kibali	Kiwango cha Ada ya Kibali (tshs).
1	Ujenzi wa minara ya mawasiliano	Tsh.1,000,000/= kwa mnara
2	Ujenzi wa nyumba ya biashara	Tsh. 100,000/= kwa nyumba moja
3	Ujenzi wa Nyumba ya makazi na biashara	Tshs 50,000/= kwa nyumba moja
4	Ujenzi wa nyumba za makazi	Tshs 30,000/= kwa nyumba moja
5	Ujenzi wa Ghala, Karakana, gereji au karaka	Tshs 200,000/= kwa jengo
6	Ujenzi wa kituo cha mafuta	Tshs 1,000,000/= kwa kituo
7	ujenzi wa Viwanda vidogo vidogo, mashine za kukoboa au kusaga nafaka (mchele, mahindi)	Tshs 500,000/= kwa jengo
8	Ujenzi wa Nyumba ya ghorofa moja	Tshs 120,000/= kwa jengo
9	Ujenzi wa Vyuo Binafsi	Tshs 1,000,000/= kwa majengo
10	Ujenzi wa Shule	Tshs 500,000/= kwa majengo
11	Ujenzi wa uzio wakati wa kujenga jengo	Tshs 50,000/= kwa uzio
12	Ujenzi wa Kibanda chochote cha biashara	Tshs 10,000/= kwa kibanda
13	Ada ya adhabu kwa mtu aliyejenga bila kibali cha ujenzi	Asilimia 3% ya gharama za ujenzi kwa hatua ya ujenzi iliyofikiwa
14	Tamasha	50,000/= kwa siku
15	Michezo	20,000/= kwa siku
16	Ngoma za utamaduni	20,000/=, kwa siku
17	Maonyesho (exhibition) [ya ndani ya nchi]	20,000/=, banda kwa siku saba

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

18	Maonyesho (exhibition) [ya kimataifa]	500,000/=, tukio zima.
19	Maombi ya kibali cha kumiliki chimbo la madini ya ujenzi	1,000,000, kwa mwaka

G. Ada ya zabuni

	Aina ya Zabuni	Kiwango cha Ada (Tshs)
1.	Zabuni ya ujenzi wa majengo, barabara na miundo mbini mingine	Tsh. 100,000/= kwa Zabuni
2.	Zabuni za uwakala mbalimbali	Tsh. 100,000/=, kwa zabuni
3	Zabuni za ugavi wa huduma	Tsh 70,000/=, kwa Zabuni
4	Zabuni za ugavi Ndogo	Tsh. 20,000/=, Zabuni

H. Ada za kukodi mali za Halmashauri

Na.	Vifaaa	Ada
1	Ukumbi wa Mkutano wa Halmashauri: i. Ukumbi mdogo ii. Ukumbi mkubwa	Tshs 250,000/=, kwa siku moja Tshs. 500,000/=, kwa siku moja.
2	Maeneo ya wazi/ barabara kwa ajili ya shughuli za promosheni na matangazo ya biashara	Tshs 10,000/ kwa siku
8.	Trekta.	50,000 kwa ekari 1

I. Ushuru wa standi na maegesho katika maeneo mengine ya Halmashauri

S/NO	AINA YA GARI	USHURU WA STENDI (KWA TRIPU)	USHURU WA MAEGESHO (KWA SIKU)
1	Mabasi	Tsh, 3000/= , kwa tripu	4,000/= kwa siku

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

	/malori		
2	Hiace	Tsh, 2,000/= kwa tripu	2,500/= kwa siku
3	Taxi	Tsh 1000/= kwa siku	1,000/= kwa siku
4	Bajaji	Tsh,1000/= kwa siku	1,000/=, kwa siku
5	Magari ya watu binafsi	Tsh. 1000, kwa siku	3000/=, kwa siku

J. Ada za vibali vya Mabango/ matangazo ya Biashara

S/NO	AINA YA TANGAZO	USHURU	UKUBWA	MUDA
1	Matangazo yatakayobandikwa kwenye vibao na kuwekwa kando ya barabara kuu na katika ya mji	Tsh. 10,000/= kwa mabango yasiyowaka taa 20,000/= kwa mabango yanayowaka taa	Kila ft1 ya mraba	Kwa mwaka
2	Matangazo ya biashara yanayobandikwa kwenye nyumba ya biashara	Tsh. 5,000/= kwa mabango yasiyowaka taa Tsh 10,000/= kwa mabango yanayowaka taa	Kila ft. 1ya mraba	Kwa mwaka
3	Matangazo ya biashara yatakayobandikwa kwenye nyumba za makazi	Tsh. 4,000	Kila ft 1 ya mraba	Kwa mwaka
4	Matangazo ya biashara kwa njia ya kipaza sauti	Tsh 50,000/=	Kwa siku moja	Kwa siku
5	Utangazaji wa biashara{ busness promotion and Music band)	50,000 100,000	Biahara za ndani Bishara za nje	Kwa siku Kwa siku
6	Ada ya kibali cha kutengeneza picha jongevu na picha za kawaida kwenye maeneo ya	100,000	-	Kwa siku

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

	Halmashauri kwa makampuni madogo wenye lengo la biashara			
7	Matamasha ya mziki na vibali vya sherehe	Ngoma za jadi 10,000		Kwa siku
		Muziki wa dansi na bongo fleva 50,000		
		Rusha Roho na Taarab 20,000	-	
8	Ada ya usajili wa vikundi vya sanaa na wasanii (25% ya ada ya Basata)	21,500	-	Kwa mwaka
10	Kibali cha kikundi cha sanaa (25% ya ada ya Basata)	10,000	-	Kwa mwaka

K. Ushuru wa madini ya ujenzi

Na	Aina ya chombo cha usafirishaji	Kiasi cha ushuru kwa tripu
1	uzito wa kuanzia tani 1 – 5	Tsh 2,000/=
2	uzito wa kuanzia tani 6 – 10	Tsh 5,000/=
3	uzito wa kuanzia tani 11 – 20	Tsh 20,000/=
4	uzito wa kuanzia tani 20 – 50	Tsh 30,000/=

L. Kodi ya pango na majengo mengine ya Halmashauri.

S/No	Aina ya Jengo	Kodi ya Pango	Muda
1	Vibanda ndani ya soko	Tsh.40, 000/=	Kwa mwezi
	Vibanda nje ya soko	Tsh.80,000/=	Kwa mwezi
3	Vibanda ndani ya stendi	Tsh. 100,000/=	Kwa mwezi
4	Vibanda nje ya stendi	Tsh.50,000/=	Kwa mwezi

N. ADA ZA HUDUMA ZA ARDHI

1	Ada ya kuchukua fomu ya kiwanja	20,000/=	Kwa fomu
2	Upimaji wa shamba	100,000/=	Kwa ekari moja
3	Ada ya upimaji (survey)	20,000/=	Kwa ekari moja
4	Kurudisha kigingi	50,000/=	Kimoja
5	Kuoneshwa mipaka	30,000/=	Kwa kiwanja kimoja
6	Kuharibu beacon (faini)	50,000/=	Beacon moja
7	Kupitisha michoro ya mipango miji	20,000/=	Kwa mchoro
8	Kamisheni ya mauzo ya ardhi kwa	15%	Kwa bei ya kiwanja

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

	miradi ya PPP		
9	Kamisheni ya kufanya utafiti wa eneo linalotakiwa kununuliwa au kuuzwa	10%	ya bei ya kiwanja

O. ADA ZA BOTI /MAJHAZI

NA	Urefu wa Boti/Jahazi	Maegesho kwa siku	Ada ya usajiri /leseni
2	Mita 1 hadi mita 11	500 kwa boti au jahazi	17,000 kwa mwaka

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
Tangazo la Serikali Na. 220 (Linaendelea.)

JEDWALI LA PILI

(Limetungwa chini ya kifungu cha 10)

KUFIFILISHA KOSA

Mimi..... nakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWWE mbele yaambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya, kwamba mnamo tarehemwezi..... Mwaka.....
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha..... cha Sheria Ndogo za (Ada na
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. za mwaka 2022.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya, Niko
tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA NINAYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka.....

Jina.....Saini.....

Mbele ya:

Jina.....Cheo.....

Saini.....Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani la halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo kilichofanyika tarehe 17/11/2021.

SHAURI SELEND,
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya,
Bagamoyo.

MOHAMED ABDALLAH USINGA,
Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya,
Bagamoyo.



Dodoma,
1 Machi, 2022

NAKUBALI,

INNOCENT L. BASHUNGWA (MB.),
Waziri wa Nchi OR-Tamisemi,