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________ 

 

TAARIFA 

________ 

 

Muswada huu unaokusudiwa kuwasilishwa Bungeni umechapishwa 

pamoja na madhumuni na sababu zake kwa ajili ya kutoa taarifa kwa 

umma. 

 

 

Dodoma,             MOSES  M. KUSILUKA, 

13 Agosti, 2024        Katibu wa Baraza la Mawaziri  

 

Muswada 

wa 

 

Sheria kwa ajili ya kutambua mwendelezo wa uwepo wa Shirika la 

Utangazaji Tanzania; kubainisha wajibu, malengo, majukumu 

na mamlaka ya Shirika, kuweka masharti kuhusu ulinzi na 

usimamizi thabiti wa miundombinu ya utangazaji, na 

kuainisha masuala mengine yanayohusiana na hayo. 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina na kuanza 
kutumika 

 1.  Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Shirika la 

Utangazaji Tanzania ya Mwaka 2024 na itaanza kutumika  

tarehe ambayo Waziri atateua kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali. 
  
Tafsiri  2.  Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 6;  
 “chaneli maalumu” inajumuisha chaneli, idhaa, kituo au 

jukwaa lililoanzishwa na Serikali kwa madhumuni 

mahsusi, linalosimamiwa na kuendeshwa na 

Shirika; 
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 “huduma ya utangazaji ya kulipia” maana yake ni huduma 

ya utangazaji ambayo inaweza kupatikana kwa mtu 

kwa malipo ya ada; 
 “huduma ya utangazaji wa umma” maana yake ni aina ya 

huduma ya utangazaji ambayo inatolewa kwa 

umma, inayofadhiliwa na umma na haina faida ya 

kibiashara; 
 “kipindi maalumu” maana yake ni kipindi chenye maslahi 

ya umma ambacho kinaweza kutangazwa wakati 

wowote katika kutimiza wajibu wa Shirika kwa 

umma na bila kujali kuwa kuna vipindi vingine 

katika ratiba; 
 “matukio ya kitaifa” maana yake ni ziara za Viongozi 

Wakuu wa Serikali, sherehe za kitaifa, 

maadhimisho, matukio au kumbukumbu 

mbalimbali za kitaifa; 
 “miundombinu ya utangazaji” maana yake ni 

miundombinu ya usambazaji wa maudhui ya 

utangazaji na inajumuisha mifumo ya utangazaji, 

studio, vifaa vya kurushia matangazo, mitambo, 

ardhi na majengo yanayotumika kuhifadhi 

miundombinu hiyo; 
 “mjumbe” maana yake ni mjumbe wa Bodi na 

inajumuisha Mwenyekiti; 
 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu 

wa Shirika aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 13; 
 “mtumishi” maana yake ni mtumishi yeyote wa Shirika na 

inajumuisha Mkurugenzi Mkuu; 
 “Shirika” maana yake ni Shirika la Utangazaji Tanzania 

ambalo limetambuliwa chini ya kifungu cha 3; 
 “tangazo la biashara” maana yake ni tangazo lolote kwa 

umma lenye madhumuni ya kukuza uuzaji, 

ununuzi au ukodishaji wa bidhaa au huduma, 

lililotengewa muda wa kutangazwa kwa malipo ya 

fedha au malipo mengine lenye madhumuni ya 

kuhamasisha kusudi au wazo au kuleta manufaa 

mengine anayotamani mtoa tangazo; 
 “udhamini” maana yake ni ushiriki wa mtu ambaye 

hajishughulishi katika shughuli za utangazaji au 

utayarishaji wa kazi za maudhui katika ufadhili wa 



Sheria ya Shirika la Utangazaji Tanzania ya Mwaka 2024 

 

5 
 

moja kwa moja au usio wa moja kwa moja wa 

vipindi kwa nia ya kukuza jina, alama ya biashara 

au taswira ya mtu huyo; 
 “Viongozi Wakuu wa Serikali” maana yake ni Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa 

Rais, Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya  Zanzibar, 

Waziri Mkuu na Naibu  Waziri Mkuu; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

huduma za utangazaji. 
  

SEHEMU YA PILI 

SHIRIKA LA UTANGAZAJI TANZANIA 
  
Kuendelea 

kutambulika 
kwa Shirika 

 3.-(1) Kutaendelea kuwepo Shirika linalojulikana 

kama Shirika la Utangazaji Tanzania au “TBC”. 

 (2) Shirika litakuwa ni shirika hodhi lenye 

urithishaji endelevu na lakiri yake, na kwa jina lake 

litakuwa na uwezo wa- 
 (a)  kushtaki au kushtakiwa; 
 (b) kupata, kumiliki na kutoa mali 

zinazohamishika na zisizohamishika; 
 (c) kukopa kiasi cha fedha ambacho kinaweza 

kuhitajika kwa madhumuni yake; 
 (d) kuingia kwenye mikataba au taratibu nyingine; 

na 
 (e) kutumia mamlaka na kutekeleza majukumu 

chini ya Sheria hii. 
  (3) Shirika litakuwa chombo kikuu cha utangazaji 

cha umma kwa ajili ya kutoa habari, taarifa, elimu na 

burudani na, kwa kuzingatia Sheria hii, litakuwa huru 

katika uendeshaji wa shughuli zake za kila siku. 
  
Majukumu na 
mamlaka ya 
Shirika 

 4.  Majukumu na mamlaka ya Shirika yatakuwa- 

(a) kutoa huduma za utangazaji wa umma 

zinazohabarisha, zinazoelimisha na 

zinazoburudisha kupitia redio, televisheni na 

majukwaa mengine ya mtandaoni au 

kielektroniki; 
 (b) kukuza ujuzi wa watumishi wa Shirika ili 

kuongeza ufanisi katika utendaji kupitia 
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mafunzo, elimu na utafiti; 
 (c) kumiliki na kufunga vifaa kwa ajili ya 

kusafirishia mawimbi kwa kutumia waya au 

njia nyinginezo zinazotumika  katika Jamhuri 

ya Muungano, na kuvitumia kwa madhumuni 

yanayohusiana na malengo ya Shirika; 
 (d) kuendeleza, kuongeza na kuboresha huduma 

za utangazaji ndani na nje ya nchi kwa njia, 

mbinu na namna inayokubalika na mamlaka 

inayohusika na  utoaji leseni; 
 (e) kutoa huduma za utangazaji, kuandaa, 

kujenga, na kufunga au kusimamia uwekaji 

wa miundombinu ya utangazaji na vifaa 

vingine vya kurusha na kupokea maudhui nje 

ya Jamhuri ya Muungano; 
 (f) kushiriki katika matukio yote ya kitaifa 

yakiwemo yanayohusisha Viongozi Wakuu 

wa Serikali yenye maslahi ya umma ndani na 

nje ya nchi kwa madhumuni ya kukusanya, 

kuchakata, kutangaza na kuhifadhi 

kumbukumbu; 
 (g) kukusanya, kupokea au kutoa maudhui kwa 

vyombo vingine vya ndani au nje ya Jamhuri 

ya Muungano na kujiunga katika mashirika ya 

habari; 
 (h) kukusanya, kuchakata, kuchapisha na 

kusambaza, kwa malipo au bila malipo, 

vipindi au taarifa zozote ambazo zinaweza 

kufaa kwa malengo ya Shirika; 
 (i) kuanzisha maktaba na kutunza kumbukumbu 

zenye maudhui yanayohusiana na malengo ya 

Shirika; 
 (j) kuandaa au kudhamini matamasha na 

burudani nyingine zinazohusiana na huduma 

za utangazaji au kwa madhumuni yoyote 

yanayohusiana na huduma za utangazaji; 
 (k) kuzalisha, kutengeneza, kununua, kupata, 

kutumia, kuuza, kukodisha au kutoa filamu, 

rekodi na vifaa vingine vyovyote 

vinavyoweza kutoa picha jongefu au sauti; 
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 (l) kuomba na kupata, kununua au kutumia 

kibiashara kwa namna yoyote miliki ubunifu 

kuhusiana na uvumbuzi wowote wenye 

manufaa kwa madhumuni na majukumu ya  

Shirika; 
 (m) kuanzisha chaneli, vituo na majukwaa 

mengine ya utangazaji kama Bodi 

itakavyoidhinisha; 
 (n) kufanya tafiti zinazoendana  na malengo ya 

Shirika; 
 (o) kutumia teknolojia mpya na zinazoibukia 

zinazoendana  na malengo ya Shirika; 
 (p) kuanzisha au kuwezesha uanzishwaji wa 

kampuni kwa ajili ya uendelezaji wa malengo 

ya Shirika; 
 (q) kutekeleza majukumu mengine kwa ajili ya 

kufikia malengo yake. 
  
Wajibu wa 
Shirika katika 
kuandaa 
vipindi 

 5. Katika kutekeleza majukumu yake, Shirika 

litaandaa vipindi- 

(a) vinavyochangia kukuza demokrasia, maendeleo 

ya jamii, usawa wa kijinsia, ujenzi wa taifa, 

utoaji wa elimu na kuimarisha maadili ya jamii; 
 (b) vinavyolinda, kuimarisha na kudumisha uhuru, 

umoja na taswira ya Jamhuri ya Muungano; 
 (c) vinavyolinda na kuimarisha mfumo wa 

kiutamaduni, kisiasa, kijamii na kiuchumi; 
 (d) vinavyoakisi mitazamo, maoni, mawazo, 

maadili na ubunifu wa sanaa za Kitanzania; 
 (e) vinavyokuza vipaji vya Watanzania kupitia 

vipindi vya elimu na burudani;  
 (f) vinavyoweka anuai inayojitosheleza na inayotoa 

mizania ya habari, elimu na burudani ili kukidhi  

mahitaji ya utangazaji ya Watanzania wote; 
 (g) vinavyotoa maoni, taarifa, habari na uchambuzi 

wa masuala mbalimbali kwa mtazamo wa 

Kiafrika; na 
 (h) vinavyoendeleza na kulinda maslahi ya taifa na 

usalama ndani na nje ya nchi. 
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SEHEMU YA TATU  

UTAWALA NA USIMAMIZI WA SHIRIKA 
  
Bodi ya 

Shirika 
 6.-(1) Kutakuwa na Bodi ya Wakurugenzi ya 

Shirika kwa ajili ya  kusimamia utendaji wa Shirika.  
  (2) Bodi ya Shirika itakuwa na wajumbe wafuatao: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; na  
 (b) wajumbe wengine nane watakaoteuliwa na 

Waziri wenye uzoefu wa zaidi ya miaka kumi 

katika tasnia ya habari, utangazaji, uhandisi, 

sheria, teknolojia ya habari, usimamizi, uchumi 

au fedha. 
  (3) Katika kuteua wajumbe chini ya kifungu 

kidogo cha (2)(b), Waziri atazingatia jinsia.  
  (4) Mkurugenzi Mkuu atakuwa Katibu wa Bodi. 
  (5) Masuala kuhusu muda wa kukaa madarakani, 

akidi, vikao  vya Bodi na masuala mengine yatakuwa 

kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali. 
  (6) Waziri anaweza, kwa amri itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali, kurekebisha Jedwali. 
  
Sifa za kuwa 

mjumbe 
 7.-(1) Mtu atakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa 

mjumbe wa Bodi iwapo mtu huyo- 

(a) ni raia wa Tanzania; 
 (b) ni mkazi wa kudumu wa Tanzania; 
 (c) si mtumishi au mwajiriwa wa chama chochote 

cha siasa; 
 (d) hajatamkwa na mahakama kuwa amefilisika; 
 (e) ana akili timamu; au 
 (f) hajatiwa hatiani kwa kosa lolote na 

kuhukumiwa kifungo kisichopungua miezi sita, 

bila mbadala wa faini. 
  
Majukumu na 
mamlaka ya 

Bodi 
Sura ya 257 na 
370 

 8.-(1) Bila  kuathiri masharti ya Sheria ya 

Mashirika ya Umma na Sheria ya Mamlaka na Majukumu 

ya Msajili wa Hazina, majukumu na mamlaka ya Bodi 

yatakuwa- 
 (a) kutoa mwongozo wa kimkakati na 

kutengeneza sera za uendeshaji na usimamizi 

wa Shirika;   
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 (b) kufanya usimamizi wa kiutawala na tathmini 

ya shughuli za Shirika  na utendaji wa 

menejimenti ya Shirika; 
 (c) kupata na kuhakikisha matumizi bora ya 

rasilimali, ikijumuisha kuidhinisha mpango 

kazi wa mwaka, bajeti ya mwaka na bajeti ya 

nyongeza;  
 (d) kuidhinisha mipango na miongozo mbalimbali 

ya Shirika; 
 (e) kutathmini utendaji wa menejimenti na 

kuchukua hatua muhimu; 
 (f) kuidhinisha taarifa za utendaji wa Shirika; 
 (g) kuteua menejimenti katika Shirika na 

kusimamia nidhamu yao; 
 (h) kupitisha mabadiliko yoyote ya mishahara na 

masharti ya utumishi kwa watumishi; 
 (i) kuidhinisha na kusimamia kanuni za fedha na  

kanuni za utumishi; 
 (j) kuidhinisha uondoshaji wa mali za Shirika; 
 (k) kuidhinisha pendekezo la kukopa fedha kwa 

madhumuni ya Shirika; 
 (l) kuidhinisha uendelezaji wa miundombinu ya 

utangazaji na vifaa; 
 (m) kupitisha mpango mkakati, muundo wa 

Shirika na muundo wa kiutumishi; 
 (n) kuidhinisha sera na kanuni za ndani za 

utawala na uendeshaji; 
 (o) kuidhinisha miradi, kwa kuzingatia sheria 

zingine kwa madhumuni ya Shirika, 

isiyojumuishwa ndani ya mpango au mpango 

kazi wa mwaka na bajeti; 
 (p) kuidhinisha uteuzi wa watumishi wa Shirika 

kwa idadi na vyeo kama itakavyoona inafaa 

kwa ajili ya uendeshaji bora na wa ufanisi wa 

shughuli za Shirika; 
 (q) kuishauri Serikali katika masuala yote 

yanayohusu Shirika; na 
 (r) kutekeleza majukumu mengine kadri Bodi 

itakavyoona inafaa kwa ajili ya kufikia 

malengo ya Shirika. 
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  (2)  Waziri anaweza kutoa kwa Bodi maelekezo ya 

jumla au mahsusi kuhusu utendaji wa Shirika na 

majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  
Mamlaka ya 
ukasimishaji  

 9.-(1) Isipokuwa kama ilivyoelezwa katika kifungu 

kidogo cha (3), Bodi inaweza kwa maandishi, na kwa 

kuzingatia masharti kadri itakavyoona inafaa, kukasimu 

kwa kamati au mtumishi majukumu au mamlaka yoyote 

chini ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote. 
  (2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), Bodi 

inaweza kutekeleza majukumu iliyokasimisha. 
  (3) Bodi haitakasimu mamlaka ya- 
 (a) kukasimisha; 
 (b) kuteua wajumbe wa menejimenti; 
 (c) kuidhinisha ajira za watumishi wa Shirika; 
 (d) kuidhinisha taarifa za fedha za mwaka, bajeti 

ya mwaka au bajeti ya nyongeza; 
 (e) kuidhinisha taarifa za fedha za kila mwaka;  
 (f) kuanisha ada na tozo mbalimbali; na 
 (g) kukopa. 
  
Ada au posho 

za wajumbe 
wa Bodi 

 10. Mjumbe atalipwa na Shirika ada au posho 

kama itakavyoamuliwa na Bodi na kuidhinishwa na 

mamlaka husika. 
  
Kinga kwa 
wajumbe wa 

Bodi 

 11. Mjumbe wa Bodi hatachukuliwa hatua au 

kufunguliwa shauri kuhusiana na kitendo au jambo lolote 

alililotenda au kuacha kutenda kwa nia njema katika 

kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  
Mkurugenzi 
Mkuu 

 12.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa 

Shirika ambaye atateuliwa na Rais.  
  (2) Mkurugenzi Mkuu atakuwa afisa mtendaji 

mkuu na afisa masuuli wa Shirika na atawajibika kwa 

Bodi katika usimamizi wa majukumu na shughuli za kila 

siku za Shirika. 
  (3) Mtu atakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa 

Mkurugenzi Mkuu ikiwa- 
 (a) ana angalau shahada ya uzamili kutoka chuo 

kikuu kinachotambulika katika fani ya 
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mawasiliano kwa umma, uandishi wa habari, 

uzalishaji wa maudhui, sheria, uhandisi wa 

mawasiliano, uchumi, utawala au fani nyingine 

inayoendana na hizo; 
 (b) ana uzoefu wa angalau miaka kumi, miaka sita 

kati ya hiyo iwe katika nafasi ya uongozi; na 
 (c) amethibitika kuwa na ujuzi wa uchambuzi na 

maarifa katika sekta ya utangazaji. 
  (3) Mkurugenzi Mkuu atashika wadhifa kwa 

kipindi cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa tena. 
  
Majukumu ya 

Mkurugenzi 
Mkuu 

 13. Pamoja na majukumu mengine aliyopewa kwa 

mujibu wa Sheria hii, Mkurugenzi Mkuu atakuwa na 

majukumu ya- 
 (a) kuanzisha na kudumisha mfumo wa mpango 

mkakati ambao unajumuisha dira na dhima ya 

Shirika pamoja na mpango wa utekelezaji; 
 (b) kusimamia uandaaji, udumishaji na utekelezaji 

wa sera na mifumo ya utendaji inayojumuisha 

nyanja zote za uendeshaji wa Shirika; 
 (c) kusimamia rasilimali za Shirika ili kukidhi 

mipango ya uendeshaji wa shughuli za Shirika; 
 (d) kuhakikisha uwepo wa watumishi wenye 

uwezo na ari katika utekelezaji wa majukumu 

yao; 
 (e) kufuatilia, kutathmini na kuchukua hatua za 

kurekebisha mipango kazi iliyokubaliwa katika 

miradi yote ya Shirika; 
 (f) kuidhinisha matumizi ya kawaida kama  

itakavyoamuliwa na Bodi kwa kuzingatia 

sheria na taratibu zilizopo; na 
 (g) kutekeleza majukumu mengine kama Bodi 

itakavyoelekeza. 
  
Watumishi wa 
Shirika 
 

 14.-(1) Kwa kuzingatia sheria zinazosimamia 

utumishi wa umma, Shirika litaajiri watumishi kwa idadi 

itakayohitajika kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa 

majukumu ya Shirika. 
  (2) Shirika linaweza kuteua washauri na wataalam 

katika taaluma mbalimbali kwa kuzingatia vigezo na 
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masharti yatakayowekwa na Shirika. 
  

SEHEMU YA NNE 

MIUNDOMBINU YA SHIRIKA 
  
Miundombinu 

ya  utangazaji 
 15.-(1) Shirika litasimamia miundombinu ya 

utangazaji iliyotengwa kwa ajili ya shughuli za utangazaji 

na litakuwa na mamlaka ya- 
 (a) kupanga matumizi ya miundombinu hiyo; 
 (b) kuzuia mtu yeyote kuingia au kuendeleza 

miundombinu ya utangazaji; na 
 (c) kuidhinisha uwekaji wa miundombinu kwenye 

ardhi ya Shirika. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

Shirika linaweza kutoa maelekezo na kuchukua hatua 

stahiki kwa ajili ya kuhakikisha usimamizi bora wa 

miundombinu ya utangazaji. 
  (3) Maelekezo ya Shirika katika kifungu hiki 

yanaweza kujumuisha matengenezo ya vifaa, malipo ya 

ada au tozo, uendeshaji wa shughuli za biashara na 

masuala mengine ya usimamizi wa miundombinu ya 

utangazaji. 
  
Ulinzi na 

usimamizi wa 
miundombinu 
ya utangazaji 

 16. Shirika litasimamia miundombinu katika 

namna inayohakikisha manufaa ya kiusalama, kiuchumi 

na kibiashara katika miundombinu ya utangazaji. 
  

SEHEMU YA TANO 

MAKATAZO 
  
Uharibifu wa 
mali za Shirika 

 17.-(1) Mtu hataingilia au kutumia kwa 

madhumuni yoyote au kushiriki katika kitendo 

kinachosababisha au kinachoweza kusababisha 

mabadiliko, uharibifu au kusababisha kuondolewa  kwa au 

uharibifu wowote wa miundombinu ya utangazaji 

inayomilikiwa na Shirika.  
  (2) Mtu anayekiuka masharti ya kifungu kidogo 

cha (1) anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 

kulipa faini isiyozidi mara kumi ya thamani ya pato la 

uharibifu wowote wa miundombinu ya utangazaji, mfumo 
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wa utangazaji au mtambo au kifaa au kifungo 

kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka mitano, 

au vyote. 
  
Kuingia 
kwenye eneo 
la Shirika 

 18.  Mtu ambaye- 

(a) bila ruhusa au kama si mtumishi wa Shirika- 

 (i) anakutwa katika eneo lolote 

linalomilikiwa na Shirika bila kibali cha 

maandishi cha Shirika; au 
 (ii) anakataa kuondoka katika eneo la Shirika 

baada ya kutakiwa kufanya hivyo na 

Shirika; 
 (b) akiwa kwenye maeneo ya Shirika, 

anapohitajika na mtumishi kutaja jina na taarifa 

zake, anakataa au anatoa jina au taarifa za 

uongo; 
 (c) anaharibu au bila ruhusa anaingilia mali yoyote 

ya Shirika; au 
 (d) anamzuia mtumishi au wakala wa Shirika 

kutekeleza majukumu yake, 
 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni kumi na isiyozidi shilingi 

milioni ishirini au kifungo kisichopungua miaka miwili na 

kisichozidi miaka mitano au vyote. 
  
Matumizi ya 
maudhui  

 19.-(1) Mtu hatatumia maudhui ya matangazo ya 

Shirika kwa njia yoyote au kupitia katika chanzo chochote 

bila idhini ya Shirika. 
  (2) Mtu anayekiuka masharti ya kifungu hiki 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni kumi na isiyozidi shilingi 

milioni ishirini au kifungo kisichopungua miaka miwili na 

kisichozidi miaka mitano au vyote. 
  

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA FEDHA 
  
Vyanzo vya 
fedha vya 
Shirika 

 20.-(1) Vyanzo vya fedha vya Shirika vitakuwa ni- 

(a) kiasi cha fedha ambacho kitatengwa na Bunge; 

 (b) ada na tozo zitakazotozwa kwa bidhaa na 
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huduma mbalimbali zinazotolewa na Shirika; 
 (c) ada na tozo kwenye bidhaa au huduma ambazo 

Serikali itaelekeza kwa ajili ya utangazaji wa 

umma; 
 (d) mapato yatakayotokana na uwekezaji; 
 (e) fedha zitakazopatikana kupitia mikopo, 

michango, zawadi au ruzuku kwa ajili ya 

Shirika; 
 (f) fedha kutoka kwenye mfuko kama ambavyo 

Serikali inaweza kuanzisha kwa madhumuni ya 

majukumu  ya Shirika; 
 (g) fedha kutoka- 
 (i) katika shughuli za kibiashara kama vile 

ushauri elekezi au kukodisha mali 

yoyote ya Shirika;  
 (ii) katika ukodishaji wa vifaa vingine 

ambavyo picha jongefu au sauti 

inaweza kutengenezwa; na 
 (h) mapato mengine yanayotokana na utendaji wa 

shughuli za Shirika chini ya Sheria hii. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1)(b), 

huduma zinazotolewa na Shirika zitajumuisha- 
 (a) huduma za chaneli maalumu chini ya Sheria 

hii; 
 (b) huduma za utangazaji za kulipia; na 
 (c) matangazo ya biashara na udhamini wa vipindi. 
  
Usimamizi wa 
fedha 

 21.  Fedha za Shirika zitasimamiwa  na Bodi kwa 

mujibu wa sheria na kanuni za fedha na zitatumika kulipia 

gharama zinazohusiana na utendaji wa majukumu ya 

Shirika chini ya Sheria hii. 
  
Makadirio ya 
mapato na 
matumizi  
Sura ya 439 

 22.-(1) Kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti, 

Mkurugenzi Mkuu ataandaa makadirio ya bajeti 

inayojumuisha makadirio ya mapato na matumizi kwa 

mwaka unaofuata na kuwasilisha kwa Bodi kwa ajili ya 

idhini, na anaweza, wakati wowote kabla ya mwisho wa 

mwaka wa fedha kuandaa na kuwasilisha kwa Bodi kwa 

ajili ya idhini makadirio yoyote ya nyongeza. 
  (2) Bodi inaweza kulitaka Shirika kufanya 
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marekebisho ya bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti 

haiakisi makadirio sahihi na ya kuridhisha ya mapato na 

matumizi.  
  
Matumizi ya 
fedha 

 23.-(1) Matumizi yote ya fedha katika Shirika 

yataidhinishwa na Bodi katika mwaka wa fedha husika.  
  (2) Mkurugenzi Mkuu atahakikisha kwamba 

malipo yote kutoka kwenye fedha za Shirika yanafanywa 

kwa usahihi na kuidhinishwa ipasavyo. 
  (3) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (2), 

Mkurugenzi Mkuu anaweza, pale inapotokea dharura 

katika utendaji wa majukumu ya Shirika, kufanya 

matumizi ambayo hayajaidhinishwa na Bodi na 

Mkurugenzi Mkuu atalazimika kuomba idhini ya Bodi 

ndani ya miezi mitatu baada ya matumizi hayo. 
  
Hesabu na 
ukaguzi 
 
 
Sura ya 348 

 24.-(1) Shirika litatunza na kuhifadhi vitabu vya 

hesabu na kumbukumbu nyingine zinazohusiana na 

shughuli zake na kuandaa taarifa ya hesabu ya mwaka kwa 

mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma. 
  (2) Hesabu za Shirika zitakaguliwa na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu mwingine 

yeyote aliyeidhinishwa kwa ajili hiyo na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
  
Taarifa ya 
mwaka 

 25.-(1) Ndani ya miezi miwili baada ya kupokea 

hesabu za Shirika zilizokaguliwa, Mkurugenzi Mkuu 

atawasilisha kwa Waziri taarifa ya mwaka husika 

ikijumuisha- 
 (a) nakala ya hesabu zilizokaguliwa za Shirika, 

pamoja na taarifa ya mkaguzi wa hesabu hizo; 
 (b) taarifa ya utekelezaji wa malengo muhimu na 

taarifa nyingine yoyote inayohusiana na 

utekelezaji wa malengo hayo; 
 (c) taarifa ya uendeshaji wa Shirika katika mwaka 

wa fedha husika; na 
 (d) taarifa nyingine kadri Waziri anavyoweza 

kuhitaji. 
  (2) Waziri atawasilisha Bungeni nakala ya taarifa 

ya mwaka ya Shirika ndani ya miezi miwili au katika 
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mkutano wa Bunge unaofuata. 

  

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Udhamini wa 

vipindi 
 26. Kipindi chochote au kipindi maalumu 

kinachotangazwa na Shirika au kwa niaba ya Shirika 

kinaweza kudhaminiwa na kujumuisha matangazo ya 

biashara. 
  
Matengenezo 
au mabadiliko 
yanayoweza 
kuharibu 
mfumo wa 

matangazo  

 27. Endapo taasisi ya Serikali, mamlaka ya serikali 

za mitaa au mtu yeyote atafanya matengenezo au 

mabadiliko yoyote katika miundombinu yake 

yatakayohusisha kuondolewa au kuharibiwa kwa mfumo 

wa matangazo, kifaa au mtambo wa Shirika, atapaswa 

kufanya matengenezo ili kurejesha huduma za Shirika 

katika hali ya awali.  
  
Uanzishwaji 
wa chaneli 
maalumu 

 28.-(1) Waziri anaweza, kwa amri 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, kuanzisha 

chaneli maalumu kwa ajili ya kuendeleza maslahi ya 

umma.  
  (2) Vigezo vya uanzishaji na uendeshaji wa chaneli 

maalumu vitaainishwa kwenye kanuni. 
  
Adhabu ya 

jumla  
 29. Mtu anayetenda kosa chini ya Sheria hii na 

hakuna adhabu mahsusi iliyoainishwa, akitiwa hatiani 

atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano 

na isiyozidi shilingi milioni kumi au kifungo 

kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka mitano 

au vyote. 
  
Mamlaka ya 
Waziri 
kutengeneza 
kanuni 

 30.-(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa 

ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 

 (2) Bila kuathiri ujumla wa kifungu kidogo cha (1), 

kanuni zitakazotengenezwa chini ya kifungu hiki zinaweza 

kuainisha- 
 (a) vigezo vya uanzishaji na uendeshaji wa chaneli 

maalumu;  
 (b) ada na tozo za bidhaa na huduma zinazotolewa 
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na Shirika; 
 (c) utaratibu wa uendeshaji wa kipindi au kipindi 

maalumu; na 
 (d) utaratibu wa ukusanyaji na utunzaji wa 

kumbukumbu za maudhui ya matukio yenye 

maslahi ya kitaifa. 

 
_________ 

 
JEDWALI 
_________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 6(5)) 

__________ 
 

MASUALA KUHUSU BODI 

 
Muda wa kuwa 
madarakani 

 1. Mjumbe wa Bodi, isipokuwa kama uteuzi wake 

utatenguliwa au atakoma kuwa mjumbe kwa namna nyingine yoyote, 

atakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu na anaweza 

kuteuliwa tena kwa kipindi kingine kimoja. 
  
Makamu 
Mwenyekiti 

 2. Wajumbe watachagua kutoka miongoni mwao Makamu 
Mwenyekiti. 

  
Kujaza nafasi 
iliyo wazi 

 3. Endapo mjumbe yeyote atakoma kuwa mjumbe kabla ya 

kumaliza kipindi cha ujumbe, mamlaka ya uteuzi inaweza kumteua 

mtu mwingine kushika nafasi hiyo mpaka muda wa kuhudumu 

kipindi hicho utakapokwisha. 
  
Vikao vya Bodi  4.-(1)  Bodi itakutana kwa kawaida kila robo ya mwaka kwa 

ajili ya kuendesha shughuli zake wakati na mahali kama 

itakavyoamuliwa. 
  (2) Bila kujali aya ndogo ya (1), Bodi inaweza wakati 

wowote kuitisha kikao maalumu endapo kuna suala la dharura 

linalohitaji uamuzi wa Bodi. 
  (3) Mwenyekiti ataongoza kila kikao cha Bodi au ikiwa 

hayupo Makamu Mwenyekiti. 
  (4) Endapo katika kikao chochote cha Bodi Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti hawapo, wajumbe waliohudhuria watamchagua 

mjumbe mmoja kutoka miongoni mwao kuongoza kikao hicho. 
  (5) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote ambaye si mjumbe 

kuhudhuria na kushiriki katika majadiliano katika kikao chochote cha 

Bodi isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  
Kamati za Bodi  5.-(1) Bodi inaweza kuunda na kuteua kamati kadri 

itakavyoona inafaa kwa ajili ya utekelezaji bora wa majukumu yake.  
  (2)  Kamati itakayoudwa chini ya aya ndogo ya (1)- 
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 (a) itajumuisha wajumbe Bodi au watu wengine 

watakaoteuliwa na Bodi kadiri Bodi itakavyoona inafaa; 

na   
 (b) itakutana kwa nyakati na mahali kama itakavyoamuliwa 

na Bodi. 
  (3) Mjumbe wa kamati ambaye si mjumbe wa Bodi au 

mtumishi wa Shirika atalipwa na Shirika ada au posho kwa kiwango 

kitakachoidhinishwa na Bodi.  
  
Lakiri  7. Lakiri ya Shirika itawekwa ipasavyo katika nyaraka ikiwa 

imeshuhudiwa kwa saini ya Mkurugenzi Mkuu au mjumbe mwingine 

yeyote wa Bodi atakayeteuliwa kwa madhumuni hayo, na uwekwaji 

huo wa lakiri iliyosainiwa na kuthibitishwa utatambulika kisheria. 
  
Amri na 
maelekezo ya 
Bodi 

 8. Amri, maelekezo, notisi au nyaraka nyingine zozote 

zinazotolewa na Bodi au kwa niaba ya Bodi zitasainiwa na- 

(a) Mwenyekiti; au 
 (b) Katibu au afisa yeyote wa Shirika aliyeidhinishwa kwa 

maandishi na Bodi. 
  
Mgongano wa 
maslahi 

 9.-(1) Mjumbe wa Bodi atachukuliwa kuwa na mgongano 

wa maslahi ikiwa anapata maslahi ya kifedha au maslahi mengine 

yoyote kwa madhumuni ambayo yanakinzana na utendaji bora wa 

majukumu au mamlaka yake kama mjumbe wa Bodi. 
  (2)  Endapo mjumbe wa Bodi ana mgongano wa maslahi 

kuhusiana na- 
 (a) jambo lolote lililo mbele ya Bodi kwa ajili ya 

kujadiliwa au kuamuliwa; au 
 (b) jambo lolote ambalo Bodi ingelitarajia kuja mbele yake 

kwa ajili ya kujadiliwa au kuamuliwa, 
 mjumbe huyo ataweka wazi maslahi aliyo nayo na kujiepusha 

kushiriki au kuendelea kushiriki katika majadiliano au uamuzi wa 

jambo husika. 
  
Kujiuzulu  au 
kutenguliwa 
kwa mjumbe 

 10.-(1) Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu nafasi yake 

wakati wowote kwa kutoa taarifa kwa mamlaka ya uteuzi kwa 

maandishi. 

 (2) Mjumbe wa Bodi anaweza kuondolewa madarakani na 

mamlaka ya uteuzi kwa maandishi iwapo- 
 (a) hatahudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi bila kibali 

cha Bodi;  
 (b) atapoteza uwezo wa kutekeleza majukumu yake  

kutokana na ugonjwa wa muda mrefu wa kimwili au 

kiakili;  
 (c) hafai kutekeleza majukumu yake kutokana na kukosa 

uwezo na ukosefu wa maadili; 
 (d) atapoteza sifa ya kuteuliwa kuwa mjumbe; au 
 (e) kwa sababu nyingine yoyote ambayo mamlaka ya 

uteuzi itaona inafaa.  
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Akidi  11.  Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakua zaidi ya 

nusu ya wajumbe wa Bodi. 
  
Uamuzi wa 
Bodi 

 12.-(1) Uamuzi wa Bodi katika suala lolote utafikiwa kwa 
wingi wa kura za wajumbe waliopo na pale ambapo kura hizo 

zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya uamuzi. 
  (2) Bodi inaweza kufanya uamuzi bila kikao kwa kusambaza 

miongoni mwa wajumbe nyaraka zinazohusika na mawasilisho ya 

wajumbe kwa maandishi yatakuwa uamuzi wa Bodi, isipokuwa 

mjumbe yeyote anaweza kuomba uamuzi husika uahirishwe na suala 

hilo lijadiliwe katika kikao cha Bodi kitakachofuata. 
  
Muhtasari wa 
vikao 

 13. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utahifadhiwa na 

kuthibitishwa na Bodi katika kikao kitakachofuata na kusainiwa na 

Mwenyekiti au mjumbe aliyeongoza kikao kinachohusika na 

muhtasari huo pamoja na Katibu. 
  
Uhalali wa 

shughuli za 
Bodi  

 14. Shughuli za Bodi hazitakuwa batili kwa sababu ya 

kasoro yoyote katika uteuzi wa mjumbe yeyote au kwa kigezo kuwa 

mjumbe yeyote wakati wa uteuzi hakuwa na sifa au hakustahili 

kuteuliwa.  
  
Bodi kuweka 
taratibu za 
kujiendesha 

 15. Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili, Bodi itajiwekea 

utaratibu wa kujiendesha. 
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________________ 

 

MADHUMUNI NA SABABU 

________________ 

 

Muswada huu unapendekeza kutungwa kwa Sheria ya Shirika la 

Utangazaji Tanzania (Shirika) ya Mwaka 2024 kwa madhumuni ya 

kuweka mfumo madhubuti na thabiti wa usimamizi na uendeshaji wa 

Shirika la Utangazaji Tanzania likiwa ni chombo cha utangazaji cha 

umma. 

 

Pamoja na kuanzishwa kwa Shirika la Utangazaji Tanzania kupitia Amri 

ya Uanzishwaji wa Shirika la Utangazaji Tanzania, 2007 (Tangazo la 

Serikali Na. 186 la Mwaka 2007), Shirika limepitia changamoto 

mbalimbali za kiuendeshaji ikiwemo kutokuwa na msingi imara wa 

kisheria unaohakikisha uendelevu wake. 

 

Aidha, kutokana na kuanzishwa kwa Shirika chini ya Amri ya 

Uanzishwaji, Waziri mwenye dhamana ya utangazaji hakupewa mamlaka 

ya kutengeneza  kanuni kwa ajili ya kusimamia na kuendesha masuala 

mbalimbali muhimu yanayohusiana na utendaji bora wa Shirika ikiwemo 

ukusanyaji wa mapato na ulinzi wa miundombinu ya utangazaji. Vilevile, 

kumekuwa na changamoto ya kukusanya na kuhifadhi maudhui ya 

kumbukumbu za matukio yote yenye maslahi ya kitaifa kwa njia ya sauti 

na picha jongefu. Kutokana na changamoto hizo katika usimamizi, 

uendeshaji na uendelevu wa Shirika, Sheria inayopendekezwa kutungwa 

itajumuisha masharti mbalimbali yanayotoa ufumbuzi wa changamoto 

zilizobainishwa ili kuliwezesha Shirika kutekeleza majukumu yake ya 

msingi kwa ufanisi zaidi. 

 

Muswada huu umegawanyika katika Sehemu Kuu Saba ambapo Sehemu 

ya Kwanza inaainisha masharti ya utangulizi yakijumuisha jina la Sheria, 

utaratibu wa kuanza kutumika kwa Sheria na tafsiri ya baadhi ya misamiati 

iliyotumika katika Sheria. 

 

Sehemu ya Pili ya Muswada inaweka masharti kuhusu kuendelea 

kulitambua Shirika, majukumu na mamlaka ya Shirika pamoja na masharti 

kuhusu wajibu wa Shirika. Masharti ya Sheria katika Sehemu hii 

yanalenga kuhakikisha muendelezo wa Shirika la Utangazaji Tanzania 

(TBC) lililoanzishwa mwaka 2007.  
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Sehemu ya Tatu ya Muswada inaweka masharti kuhusu utawala na 

usimamizi wa Shirika ambao unajumuisha uanzishwaji wa Bodi ya 

Wakurugenzi, sifa za wajumbe wa Bodi, majukumu na mamlaka ya Bodi, 

mamlaka ya Bodi kukasimisha madaraka yake, ripoti ya mwaka ya Bodi, 

ada au posho za wajumbe wa Bodi, kinga kwa wajumbe wa Bodi, uteuzi 

wa Mkurugenzi Mkuu, sifa za uteuzi, majukumu ya Mkurugenzi Mkuu 

pamoja na masharti ya watumishi wa Shirika. Masharti haya yanalenga 

kuimarisha usimamizi na utekelezaji bora wa shughuli na utendaji kazi wa 

kila siku wa Shirika. 

 

Sehemu ya Nne  ya Muswada inaweka masharti kuhusiana na 

miundombinu ya utangazaji na ulinzi wa maeneo ya Shirika ambapo 

Shirika limepewa mamlaka ya kusimamia na kulinda miundombinu ya 

utangazaji na mali za Shirika. Masharti ya Sehemu hii yanalenga 

kuhakikisha maeneo ya Shirika yanalindwa ipasavyo. 

 

Sehemu ya Tano ya Muswada inaweka masharti ya makatazo mbalimbali 

pamoja na adhabu. Miongoni mwa makatazo hayo ni pamoja na mtu 

kutokuingia katika maeneo ya Shirika, kutokufanya uharibifu wowote 

miundombinu ya utangazaji. Masharti ya Sehemu hii yanalenga 

kuhakikisha miundombinu na mali za Shirika zinalindwa kisheria pamoja 

na kuwezesha utii wa Sheria. 

 

Sehemu ya Sita ya Muswada  inaweka masharti ya fedha ambayo ni 

vyanzo vya fedha vinavyojumuisha kiasi cha fedha kinachotengwa na 

Bunge, mapato yatokanayo na ada ya huduma za utangazaji wa umma, ada 

zinazotozwa kwa bidhaa na huduma zinazotolewa na Shirika ikiwemo 

huduma zinazotolewa na chaneli maalumu, ada ya huduma za utangazaji 

wa umma, usimamizi wa fedha, makadirio ya mapato na matumizi, 

matumizi ya fedha, hesabu na ukaguzi na taarifa ya mwaka. Sehemu hii 

inalenga kuliwezesha Shirika kuwa na vyanzo vya uhakika, toshelevu na 

endelevu vya mapato  na kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika masuala 

ya fedha ya Shirika. 
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Sehemu ya Saba ya Muswada inaweka masharti ya jumla yanayohusu 

udhamini wa vipindi, uharibifu wa mfumo wa matangazo, uanzishwaji wa 

chaneli maalumu, adhabu ya jumla na mamlaka ya Waziri kutengeneza 

kanuni. 

 

 

 

Dodoma,                   JERRY WILLIAM SILAA, 

     12 Agosti, 2024                 Waziri wa Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari 


